

TANGAZO LA SERIKALI Na. 668 la tarehe. 2/8/204

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,  
(SURA YA 290)

**SHERIA NDOGO**

*(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1))*

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA MJI GEITA YA MWAKA  
2024

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita ya Mwaka 2024.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Mji Geita.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo:  
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;  
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;  
“bidhaa” maana yake ni kitu chochote kinachouzwa sokoni, gulioni, mnadani, dukani au sehemu nyingine yoyote iliyoruhusiwa;  
“chombo cha usafiri” maana yake ni gari la abiria au mizigo, bajaji, pikipiki; mkokoteni, baiskeli, punda au ng’ombe;  
“mtambo wa kuchenjulia dhahabu (Carbon in Pulp)” maana yake ni mtambo wa kuchenjulia dhahabu ulioboreshwa zaidi ya skimu ya uchenjuaji unaotumika kuchenjulia dhahabu kutoka katika udongo wenye kudhaniwa kuwa na dhahabu ambao

- huwekwa kwenye matenki kuchanganywa na maji, chokaa, na sumu sayanaidi;
- “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Geita;
- “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri;
- “kituo cha mabasi” Maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria na mizigo ya abiria;
- “machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi;
- “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
- “minara” maana yake ni kifaa kinachopokea na kusafirisha mawasiliano ya simu au redio isipokuwa minara inayotumika kuongoza vyombo vya usafiri;
- “mifugo” inajumuisha ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku na aina yoyote ya wanyama ambao kwa kawaida hufugwa katika eneo la Halmashauri;
- “masoko”, “magulio” au “minada” maana yake ni maeneo maalumu yaliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri kwa ajili ya biashara ya kuuza na kununua bidhaa au huduma kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na Halmashauri;
- “meza” au “kizimba” maana yake ni kitu au kifaa kinachotambulika kwa namba au alama kinachotumika kuwekea bidhaa za biashara katika soko au eneo lililoidhinishwa na Halmashauri;
- “maegesho” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha vyombo vya usafiri;
- “mazao mchanganyiko” maana yake ni mazao yote yanayotokana na shughuli za kilimo;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Geita au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
- “mwalo” maana yake ni muundo mbinu wa wachimbaji wadogo wa kukamatia dhahabu kwa kutumia madini ya zebaki ambao umejengwa kwa saruji,

kuzungushiwa mfereji wenye naironi na kuwekewa uzio madhubuti ili kuzuia uchafuzi wa mazingira;  
“uchenjuaji” maana yake ni mfumo wa kutenganisha dhahabu kutoka katika mchanga, udongo au madini mengine;  
“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;  
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

Utozaji wa ada au ushuru

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa kulipa ada au ushuru

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Muda wa kukusanya ada au ushuru

6.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri au Wakala anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda ulioainishwa kupita katika maeneo ambayo huduma au biashara inafanyika kwa saa ishirini na nne.

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au

kwa mwezi au kwa namna yoyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

Uzingatiaji wa masharti ya usafirishaji Sura ya 413

7. Kila mmiliki wa pikipiki atazingatia vigezo na masharti ya usafirishaji yaliyoainishwa katika Sheria ya Mamlaka ya Udhhibiti wa Usafiri Ardhini.

Masharti maalumu kwa usafirishaji

8.-(1) Kila mmiliki wa pikipiki au bajaji inayofanya biashara ya kusafirisha abiria atasajili chombo hicho kwa Halmashauri.

(2) Pikipiki iliyosajiliwa chini ya kanuni ndogo ya (1) itapangiwa eneo maalumu na Halmashauri la kuegeshwa wakati wa kufanya biashara.

(3) Kila mmiliki wa pikipiki inayofanya biashara ya kusafirisha abiria atawajibika kukata leseni ya kuendesha abiria.

Sura ya 168

(4) Mtu yeyote anayeendesha pikipiki ya kusafirishia abiria, pamoja na kuheshimu masharti mengine ya Sheria ya Usalama Barabarani, atawajibika pia kuhakikisha kwamba anavaa sare maalumu inayomtambulisha kama dereva wa pikipiki ya abiria.

(5) Ni marufuku kwa dereva kuegesha pikipiki au bajaji katika eneo ambalo hajapewa kibali na Halmashauri kuegesha.

Ushuru wa pikipiki na bajaji

9. Halmashauri itatoza ushuru kwa dereva wa pikipiki na bajaji zote zinazofanya biashara kila siku katika eneo la maegesho lililoteywa na Halmashauri.

Uchimbaji wa madini ya ujenzi

10.-(1) Mtu yoyote anayekusudia kuchimba madini ya ujenzi ndani ya Halmashauri atapaswa kuomba na kupata kibali cha kuchimba madini ya ujenzi kutoka Halmashauri kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili.

(2) Kibali kinachotolewa chini ya Sheria Ndogo hii kitaeleza aina ya madini ya ujenzi yanayochimbwa na eneo

yatakapochimbwa.

Maeneo  
yanayoruhusi  
na  
yasiyoruhusiw  
a kuchimba  
madini ya  
ujenzi

11.-(1) Halmashauri itatenga na kutangaza maeneo yanayoruhusiwa kuchimba madini ya ujenzi.

(2) Mchimbaji yeyote wa madini ya ujenzi atatakiwa kuzingatia sheria za hifadhi ya mazingira.

(3) Halmashauri itasimamisha shughuli za uchimbaji iwapo itathibitisha kuwa uchimbaji unaofanywa unasababisha uharibifu wa mazingira na uchimbaji unafanyika katika maeneo yafuatayo:

(a) maeneo ya hifadhi;

(b) maeneo ya mito au umbali wa mita 60 kando ya mito na vyanzo vya maji;

(c) maeneo yaliyo karibu na makazi ya watu;

(d) maeneo ya hifadhi ya barabara; na

(e) maeneo ambayo yametajwa katika sheria yeyote kuwa hayafai kwa shughuli ya uchimbaji wa madini ya ujenzi.

Ushuru wa  
maegesho ya  
malori

12.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa ajili ya malori yote ya mizigo yanayofanya kazi katika eneo la Halmashauri.

(2) Kila mmiliki wa lori la mizigo atawajibika kulipa ushuru na kuruhusiwa kufanya kazi katika eneo la Halmashauri

Ushuru wa  
mazao  
mchanganyiko

13.-(1) Halmashauri itaweka utaratibu wa kutoza ushuru wa mazao mchanganyiko yatakayouzwa katika vyama vya ushirika vya msingi ambavyo vitateuliwa na kutangazwa na Mkurugenzi.

(2) Ushuru wa mazao mchanganyiko utatozwa kwa kiasi cha 3% ya bei ya kuuzuia, na utalipwa na mnunuzi kabla ya kusafirisha mazao na haki ya kudai na kupewa stakabadhi kwa malipo aliyofanya na stakabadhi.

(3) Mazao yatapaswa kusafirishwa katika gari la mizigo lililoidhinishwa na kutambuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(4) Mkulima anayesafirisha mazao anapaswa kuwa na barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji anacholimia na mazao hayo yatapaswa kusafirishwa

na mkulima mwenyewe kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine ndani au nje ya Halmashauri.

(5) Ni marufuku kwa mnunuzi kununua na kusafirisha mazao yaliyojazwa rumbesa au ujazo usioruhusiwa kwa mujibu wa Sheria za nchi.

Ukusanyaji wa madeni

14.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa njia ya Mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni itashindwa kulipa ada au ushuru kwa muda uliokubaliwa.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata.

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziua kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziua kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3) na (4), kabla ya Halmashauri kuuza mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa uzembe wa watumishi wa Halmashauri au Wakala.

Uteuzi wa Wakala

15.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ada au ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

(a) kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria

Ndogo hii;

- (b) kukusanya ada au ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya  
Afisa  
Mwidhiniwa

16.-(1) Bila kuathiri masharti yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(2) Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri baada ya muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (1) kupita katika maeneo ambayo huduma au biashara inafanyika kwa saa ishirini na nne.

Makosa

17. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

- (a) atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (d) atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri.
- (e) atashindwa kutoa taarifa sahihi au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ada au ushuru;
- (f) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu au maelezo yoyote yatakayohitajika na Halmashauri;
- (g) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha kutengeneza au atatumia nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na

- ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri; au  
(h) atatumia chombo chochote cha usafiri kusafirishia bidhaa ambayo haijalipiwa ushuru au ada.

Adhabu

18. Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa kinyume na Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa pamoja.

Kufifilisha kosa

19. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Kufutwa kwa Sheria Ndogo TS Na. 371 la 2018

20. Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Mji Geita Mwaka 2018 zinafutwa.



JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

SEHEMU YA KWANZA  
USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO

Na	Zao	Kiwango kwa Tshs
1	Viazi	3% ya bei ya kununulia
2	Kabichi	3% ya bei ya kununulia
3	Karoti	3% ya bei ya kununulia
4	Matunda	3% ya bei ya kununulia
5	Vitunguu maji	3% ya bei ya kununulia
6	Nyanya	3% ya bei ya kununulia
7	Mchele	3% ya bei ya kununulia
8	Mahindi/Alizeti/Mtama/Mpunga	3% ya bei ya kununulia
9	Pamba	3% ya bei ya kununulia
10	Zao jingine lolote litakalolimwa na kuuzwa katika mamlaka ya Halmashauri	3% ya bei ya kununulia
11	Kibali cha kununua mazao	Tsh. 102,000/= kwa mwaka
12	Ushuru wa Samaki	500/= kwa siku
13	Ushuru wa Pamba na Mashudu	500/= kwa gunia

SEHEMU YA PILI  
USHURU WA MAEGESHO KWA MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA  
MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI AU ABIRIA (STENDI)

Na	Chombo cha usafiri	Ushuru wa maegesho
1	Pikipiki iliyosajiliwa kwa biashara katika maeneo yaliyopangwa	500/= kwa siku
2	Teksi	1000/= kwa siku
3	Lori chini ya tani 7/pick up	2,000/= kwa siku
4	Lori zaidi ya tani 7 basi kubwa	5,000/= kwa siku
5	Magari mengine yasiyo ya biashara	500/= kwa siku
6	Ushuru wa kituo cha mabasi au stendi	
	a) Mabasi makubwa ya abiria 20 hadi 30	3,000/= kwa safari
	b) Mabasi madogo	2,000/= kwa safari

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*  
Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)

c) Teksi	1,000/= kwa siku
d) Pikipiki	500/= kwa siku
e) Bajaji	1,000/= kwa siku
f) Gari nyingine	500/= kwa siku
g) Mabasi makubwa ya abiria zaidi ya 30	4,000/= kwa siku

SEHEMU YA TATU  
ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI NA MICHEZO

Na	Ada/Ushuru	Kiwango
1	Kibali cha ngoma za jadi	50,000/= kwa siku
2	Kibali cha kucheza disko, maonesho ya bendi, sanaa na maonesho	25,000/= kwa onesho
3	Kibali cha kucheza michezo ya kubahatisha	30,000/= Kwa mwezi
4	Play station	10,000/= kwa mwezi
5	Mechi za Halmashauri mpira katika uwanja wa mpira	10% ya mapato ya kila mechi
6	Michezo ya pool table, fete	10,000/= kwa mwezi
7	Kibali cha mechi za mpira	10,000/= kwa mwezi
8	Uuzaji wa dawa za asili na tiba mbadala	10,000/= kwa mwezi
9	Kibali cha kufanya huduma ya tiba mbadala	Shilingi 150,000/= kwa mwaka
10	Mashindano ya urembo	100,000/= kwa tukio
11	Burudani za Taasisi / Kampuni	50,000/= kwa tukio
12	Matangazo ya Promosheni	50,000/= kwa siku kwa mkazi wa Halmashauri 100,000/= kwa siku kwa asiye mkazi wa Halmashauri
13	Kusajili vikundi vya Sanaa	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
14	Ada ya usajili kuwa mshehereshaji (MC) au mpiga muziki (DJ)	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
15	Ada ya usajili wa studio ya kurekodi muziki usiokuna na filamu	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
16	Ada ya usajili wa mawakala/wasambazaji wa kazi ya sanaa	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
17	Ada ya maabara ya sanaa (Label)	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
18	Ushuru wa upambaji kumbi za sherehe na mikutano	20,000/= kwa siku/ Tukio
19	Kibali cha usajili wa ukumbi wa watu wasiozidi 350	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
20	Kibali cha usajili wa ukumbi wenye kukaa watu 351 hadi 550	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
21	Kibali cha usajili wa ukumbi wenye kukaa watu 551 hdi 750	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
22	Kibali cha usajili wa ukumbi wenye kukaa watu 751 na kuendelea	25% ya gharama ya usajili wa kibali cha BASATA
23	Ushuru wa mshehereshaji (MC) au mpiga muziki (DJ), mpiga picha za video (Video Shooter)	15,000/= kwa tukio
24	Matangazo ya vipaza sauti	25,000/= kwa siku kwa mkazi wa halmashauri 50,000/= kwa siku kwa asiye kuwa mkazi wa Halmashauri

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*  
Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)

25	Kibali cha sherehe (harusi, kuzaliwa na pongezi)	50,000/= kwa tukio
26	Ada za kumbi za starehe/burudani	30,000/= kwa siku
27	Kibali cha kuonesha sinema, video, picha, jongefu, Mpira wa miguu	10,000/= kwa siku
28	Kibali cha kuchukua/kupiga picha mnato na jongefu	10,000/= kwa siku
29	Nyongeza ya tozo katika huduma na shughuli za Bodi ya Filamu	25% ya fedha inayolipwa Bodi ya Filamu
30	Matangazo ya vipaza sauti eneo la stendi ya mabasi	Kwa mujibu wa mkataba

SEHEMU YA NNE  
ADA YA UKAGUZI WA NYAMA NA USHURU WA UCHINJAJI/MACHINJIO,  
UKAGUZI WA NYAMA NA MABUCHA.

Na	Ada/Ushuru	Kiwango
1	Ada ya ukaguzi wa nyama kwa kila ng'ombe atakayechinjwa	1,500/=
2	Ushuru wa machinjio wa nyama kwa kila ng'ombe atakayechinjwa	15,500/=
3	Ushuru wa ukaguzi wa nyama kwa kila kondoo, na mbuzi atakayechinjwa	1,000/=
4	Ushuru wa machinjio kwa kila mbuzi/kondoo	4,000/=
5	Ushuru wa machinji ya nyama kwa kila nguruwe	3% ya mapato toka kwa mwenye chinjio
6	Ushuru wa ukaguzi wa nyama ya nguruwe	800/= kila nguruwe
7	Ushuru wa bucha ya Ng'ombe, Mbuzi, Nguruwe na Kondoo	Tsh. 10,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA TANO  
ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI.

Na	Huduma	Kiwango cha Tsh.
1.	Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya vikao, mikutano na sherehe	100,000/= hadi 1,000,000/=
2.	Kukodi Gari: Magari ya kunyonya maji machafu katika vyoo kwenye maeneo ya biashara Magari ya kunyonya maji machafu katika vyoo kwenye makazi	Shilingi 100,000/= kwa kila safari moja Shilingi 50,000/= kwa kila safari moja
3.	Kukodi Mitambo ya Biashara	Shilingi 1,000,000/= kwa saa nane
4.	Kukodi lori	Shilingi 300,000/=kwa siku
5.	Kukodi viti vya Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba
6.	Kuweka kontena la biashara eneo la Halmashauri	Shilingi 300,000/= kwa mwaka kwa kila kontena
7.	Kukodi vipaza sauti na matarumbeta	100,000/= kwa siku
8.	Kuweka kioski au magazeti	10,000/= kwa mwezi
9.	Kusoma nyaraka za wazi za Halmashauri	1,000/= kwa siku moja
10.	Kutumia maktaba ya Halmashauri	1,000/= kwa siku moja

SEHEMU YA SITA  
ADA YA PANGO LA VIBANDA VYA BIASHARA.

Na	Pango	Kiwango kwa Tshs.
1	Vibanda vinavyozunguka stendi au soko	Zitapangwa kutokana na Zabuni zitakavyoshindaniwa na kwa mujibu wa mkataba

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*  
Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)

2	Ushuru wa meza au kizimba sokoni	500/= kwa siku
---	----------------------------------	----------------

SEHEMU YA SABA  
ADA YA KUPIMA AFYA ZA WAHUDUMU, WANAFUNZI NA WAFANYAKAZI

Na	Huduma	Ada ya Huduma
1	Kusajiliwa na kupima afya kwa wahudumu wa kulala nyumba za wageni, vinyozi katika saluni za kike na kiume, hoteli, migahawa, wauzaji wa bucha, zahanati, mama na baba lishe, wauza matunda, baa, glosari, pombe za kienyeji, wafanyakazi katika sehemu za kuokea mikate na wahudumu katika mashine za nafaka	5,000/ kwa kila muhudumu kwa miezi 6
2	Kupima afya kwa wanaojiunga na vyuo, jeshi na shule za sekondari	5,000/=
3	Kupima afya kwa wanaotaka kuajiriwa	5,000/=

SEHEMU YA NANE  
USHURU WA MINADA YA MIFUGO NA MAZAO YA MIFUGO (Ulipwe na mnunuzi)

Na	Ushuru wa Mifugo	Kiwango
1	Ng'ombe	4,000/= kwa kila ng'ombe mnyama
2	Mbuzi/Kondoo	1,000/= kwa kila Mnyama
3	Kuku/Kanga/Bata	2,000/= kwa kila tenga la (Kuku/Kanga/Bata 5-20) 4,000/= kwa kila tenga la (Kuku/Kanga/Bata 21-30)
4	Nguruwe na Punda	2,000/= kwa kila Nguruwe
5	Ushuru wa mikokoteni ya wanyama kazi	20,000/= kwa mwaka
6	Ushuru wa ngozi za Ng'ombe/Mbuzi/Kondoo	10,000/= kwa idadi ya ngozi kuanzia 100 hadi 1000
7	Mama lishe au wauzaji wa vileo au nyama choma au vyombo vya nyumbani au wauza nguo za dukani au mitumba au viatu au wafanyabiashara wengine mnadani	2,000/= kila siku
8	Vibali vya kusafirisha ngozi a) Ng'ombe au Punda b) Mbuzi au Kondoo au Nguruwe	10,000/= 5,000/=
9	Kusafirisha pembe, nyeti za ng'ombe dume, mifupa na damu itokanayo na mifugo	40,000/= kwa kibali
10	Muandaaji pembe, nyeti za ng'ombe dume, mifupa na damu itokanayo na mifugo	Alipe leseni ya biashara
11	Leseni ya mkokoteni wa wanyamakazi	20,000/= kwa mwaka

SEHEMU YA TISA  
ADA YA KUOGESHA MIFUGO

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*  
Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)

Na	Aina ya Mifugo	Kiwango
1	Ng'ombe/Punda	150/= kwa kila mmoja
2	Mbuzi/ Kondoo	100/= kwa kila mmoja
3	Mifugo ya kufuga sio kwa chakula	100/= kwa kila mmoja

SEHEMU YA KUMI  
USHURU WA MADINI YA UJENZI.

Na	Uzito wa gari	Kiwango
1	Mchanga M <sup>3</sup> 1 - 2.5	1,500/= kwa siku
2	Mchanga M <sup>3</sup> 2.6 – 4	5,000/= kwa kila safari
	Mchanga M <sup>3</sup> 10	10,000/= kwa kila safari
3	Kokoto M <sup>3</sup> 1 - 2.5	3,500/= kwa kila safari
4	Kokoto M <sup>3</sup> 2.6 na Zaidi	10,000/= kwa kila safari
5	Mawe M <sup>3</sup> 1-2.5	3,000/= kwa siku
6	Mawe M <sup>3</sup> 2.6 hadi M <sup>3</sup> 10	8,000/= kwa kila safari
7	Matofali M <sup>3</sup> 1-2.5	5,000/= kwa kila safari
8	Kibali cha eneo la kuchimba madini ujenzi	100,000/= kwa mwaka
9	Kila M <sup>3</sup> inayoongezeka kutoka M <sup>3</sup> 10 katika madini ya ujenzi	1,000/= kwa safari

SEHEMU YA KUMI NA MOJA  
USHURU WA MCHANGA WENYE MADINI

Na	Uzito wa gari	Kiwango
1	M <sup>3</sup> 1-2.5	2,500/= kwa kila safari
2	M <sup>3</sup> 4	5,000/= kwa kila safari
3	M <sup>3</sup> 5-7	10,000/= kwa kila safari
4	M <sup>3</sup> 8 –na kuendelea	15,000/= kwa kila safari
5	Ushuru wa mfuko wa mchanga/mawe wa madini (kiroba) kutoka katika eneo la uchimbaji/eneo la leseni lililopo ndani ya Halmashauri	2,000/= kwa kila kiroba
6	Kila M <sup>3</sup> moja ya mchanga wa madini itakayosafirishwa nje ya eneo la Halmashauri italupiwa ushuru	2,000/=

SEHEMU YA KUMI NA MBILI  
USHURU WA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO NA MINADA.

Na	Aina ya gari	Kiwango
1	Gari la mizigo lisilozidi M <sup>3</sup> 3	1,000/= kwa siku ya gulio au soko
2	Gari la mizigo linalozidi M <sup>3</sup> 3	2,000/= kwa siku ya gulio au soko
3	Magari mengineyo	500/= kwa kila moja
4	Kibali cha kununulia vyuma chakavu/plastiki	10,000/= kwa mwezi
5	Kibali cha kusafirisha vyuma chakavu/plastiki kuanzia M <sup>3</sup> 1	10,000/= kwa safari

SEHEMU YA KUMI NA TATU  
ADA YA VIBALI VYA UJENZI

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

N A	UKUB WA WA JENG O (mita za mraba	ENEO LA KATI LA MJI (CBD)			ENEO KARIBU NA CBD (NEXT TO CBD)			PEMBEZONI MWA MJI		
		UJAZO WA JUJ	UJAZO WA KATI	UJAZO WA NCH INI	UJAZO WA JUJ	UJAZO WA KATI	UJAZO WA NCH INI	UJAZO WA JUJ	UJAZO WA KATI	UJAZO WA NCH INI
1	1-25 sqm	30,000	35,000	40,000	20,000	25,000	30,000	10,000	15,000	20,000
2	26-50 sqm	40,000	45,000	50,000	30,000	35,000	40,000	20,000	25,000	30,000
3	51 - 75 sqm	50,000	55,000	60,000	40,000	45,000	50,000	30,000	35,000	40,000
4	76 - 100 sqm	60,000	65,000	70,000	50,000	55,000	60,000	40,000	45,000	50,000
5	101 - 125 sqm	70,000	75,000	80,000	60,000	65,000	70,000	50,000	55,000	60,000
6	126 - 150 sqm	80,000	85,000	90,000	70,000	75,000	80,000	60,000	65,000	70,000
7	151 - 175 sqm	90,000	95,000	100,000	80,000	85,000	90,000	70,000	75,000	80,000
8	176 - 200 sqm	100,000	105,000	110,000	90,000	95,000	100,000	80,000	85,000	90,000
9	201 - 225 sqm	110,000	115,000	120,000	100,000	105,000	110,000	90,000	95,000	100,000
10	226 - 250 sqm	120,000	130,000	150,000	110,000	115,000	120,000	100,000	105,000	110,000
11	251 - 275 sqm	150,000	175,000	200,000	120,000	125,000	150,000	110,000	115,000	120,000
12	276 - 300 sqm	200,000	220,000	250,000	150,000	160,000	175,000	120,000	130,000	150,000
13	Zaidi ya 300 sqm	250,000	300,000	350,000	200,000	250,000	300,000	150,000	200,000	250,000

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*  
Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)

14.	Kituo cha mafuta	300,000/=
15.	Majengo maalum kana shule/zahanati	200,000
16.	Kibali cha kuzungusia mabati wakati wa kujenga	500/= mita
17.	Ada ya maombi ya viwanja	20,000/= kwa fomu
18.	Kibali cha ujenzi wa uzio	1,000/= kwa mita
19.	Kibali cha ukarabati majenzi (renovation)	100,000-500,000/=
20.	Maombi ya mabadiliko ya matumizi kutoka makazi kuwa makazi ya biashara	100,000/=
21.	Maombi ya mabadiliko ya matumizi kutoka makazi kuwa viwanda vya huduma (service trade industry)	150,000/=
22.	Maombi ya mabadiliko ya matumizi kutoka biashara kwenda makazi	150,000/=
23.	Maombi ya mabadiliko ya matumizi ya ardhi kutokabiashara/makazi kwenda matumizi mengine	200,000/=
24.	Ada ya urasimishaji makazi holela	Kwa kufuata miongozo ya Wizara ya Ardhi
25.	Ada ya ukaguzi wa viwanja vya ujazo wajuu, kati na chini vya makazi na biashara vilivyopimwa na kampuni au mpima binafsi	30,000/= kwakila kiwanja
26.	Ada ya ukaguzi wa viwanja vya taasisi na viwanda vilivyopimwa na kampuni au mpima binafsi	100,000/= kwakila kiwanja
27.	Ada ya kurudisha mipaka (beacons)	175,000-250,000/=

**SEHEMU YA KUMI NA NNE**  
**KODI, ADA YA VIBALI VYA UJENZI WA JENGO LILILOPO UPIMAJI NA USAFISHAJI**  
**WA VIWANJA, MINARA, REDIO NA RNNINGA**

Na.	Aina ya Jengo	Kwa kila kibali
1	Nyumba ya kuishi	25,000/=
2	Nyumba ya biashara	50,000/=
3	Ghorofa 1	200,000/=
4	Kiwanda, bohari, ghala	200,000/=
5	Ada ya kukaguwa kiwanja kidogo (High Density)	10,000/=
6	Nyumba biashara na kuishi	70,000/=
7	Ada ya kukagua kiwanja cha kati (Medium density)	20,000/=
8	Ada ya kukagua kiwanja kikubwa (Low density)	50,000/=
9	Ada ya kukagua kiwanja kikubwa zaidi (super low density)	70,000/=
10	Kibali cha kuzungusha mabati wakati wa kujenga	500 kwa mita moja
11	Ada ya maombi ya viwanja	20,000/= kwa fomu
12	Kibali cha kusimika mnara wasimu	2,000,000/= kwa mwaka

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

13	Ada ya mnara wa simu wenye booster	2,500,000/= kwa mwaka
14	Ada ya mnara wa simu usio na booster	2,000,000/= kwa mwaka
15	Kibali cha ujenzi wa ukumni wa sinema mpira/starehe	150,000/=
16	Kibali cha ujenzi wa Taasisi mbalimbali kama shule, vyuo na Ofisi ambazo sio ghorofa	150,000/=
17	Kibali cha ujenzi wa kiwanda kikubwa	500,000/=
18	Kibali cha ujenzi wa kiwanda cha kati/kidogo	100,000/=
19	Kibali cha ujenzi wa sikimu ya uchenjuaji (CIP, Illussion, Vat each plant)	100,000/=
20	Kibali cha ujenzi wa ghala/bohari	100,000/=
21	Kibali cha ujenzi wa majengo ambayo hayajatajwa pamoja na marekebisho ya ujenzi	Inategemea na aina ya jengo
22	Nukuu ya bei kwa kila fomu	5,000/=
23	Ada ya kiwanda cha uchenjuaji wa dhahabu (Vat leaching Plant)	3,000,000/=kwa mwaka
24	Ada ya kiwanda cha uchenjuaji dhahabu (Vat leaching plant) chenye tanki zaidi ya 15	3,600,000/= kwa mwaka
25	Ada ya kiwanda cha uchenjuaji (Carbon in pulp, illusion)	5,000,000/=
26	Kibali cha ujenzi wa mwalo	100,000/=
27	Kibali cha kusimika karasha	100,000/=
28	Ushuru wa ghara la kuhifadhia nafaka	50,000/= kwa mwaka
29	Ada ya ukaguzi wa mazingira wa ujenzi wa sikimu ya uchenjuaji (illusion na CIP)	300,000/=
30	Ada ya kufanya ukaguzi wa mazingira ya eneo la ujenzi wa mialo na makarasha	50,000/=
31	Kila ghorofa inayoongezeka kutoka ghorofa ya 1	100,000/=
32	Kibali cha kubadilisha matumizi ya ardhi ya makazi kwenda biashara	300,000/=
33	Kibali cha kubadilisha matumizi ya ardhi ya makazi kwenda viwanda	400,000/=
34	Kibali cha kubadilisha matumizi ya ardhi ya biashara kwenda makazi	300,000/=
35	Kibali cha kubadilisha matumizi ya ardhi ya makazi/biashara/viwanda kwenda matumizi mengine	300,000/=
36	Kodi ya viwanda vingine tofauti na viwanda vya uchenjuaji madini	1,000,000/= kwa mwaka
37	Ada ya urasimishaji	100,000 kwa kila kiwanja isizidi 150,000/=
38	Ada ya kuzingira/majukwaa kwa muda usiozidi mwaka mmoja	5,000/= kwa kila futi za mraba

SEHEMU YA KUMI NA TANO  
USHURU WA MAZAO YA MISITU YA HALMASHAURI.

Na.	Aina ya zao	kiwango
1	Ushuru wa gunia la mkaa lenye uzito usiozidi kg 50	3% ya bei kwa kila gunia
2	Ushuru wa nguzo za miti kwa kila nguzo	1,000/=



*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

3	Ushuru wa lita 1 ya asali	400/=
4	Ushuru wa Nta Kg 1	500/=
5	Ushuru wa gogo	2,000/=
6	Fito M <sup>3</sup> 1-10	2,000/=
7	Fito M <sup>3</sup> 11	5,000/=
8	Ushuru wa mbao 1	500/= ubao laini 1,500/= ubao mgumu
9	Ushuru wa banzi	200/=
10	Ushuruwa kuni kwa kila ujazo wa mita moja	1,500/=
11	Ada ya usajili wa biashara ya mazao ya misiti	5% ya ada inayolipwa Serikali Kuu

SEHEMU YA KUMI NA SITA  
USHURU WA MAKARASHA YA MARUDIO.

Na.	Huduma	kiwango
1	Ushuru wa makarasha	20,000/= kwa mwezi
2	Ushuru wa mialo	20,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA KUMI NA SABA  
ADA YA USAJILI WA VIKUNDI.

Na.	Aina ya kikundi	kiwango
1	Usajili wa vyama, vikundi au asasi za kiraia (CSOs/CBOs)	20,000/=

SEHEMU YA KUMI NA NANE  
USHURU WA MABANGO

NA.	MAELEZO	ADA (KWA TSHS.)
1	Mabango yasiyo na mwanga	15,000/= kwa futi ya mraba
2	Mabango yenye mwanga	18,000/= kwa futi ya mraba
3	Mabango yenye kuta	15,000/= kwa futi mraba
4	Mabango ya kielekroniki	20,000/= kwa futi ya mraba
5	Magari ya matangazo	15,000/= kwa futi ya mraba
6	Matangazo kwenye Kituo cha mauzo I. Mabango yasiyo na mwanga II. Mabango yenye mwanga	15,000/= kwa futi ya mraba 18,000/= kwa futi ya mraba
7	Kila tangazo la biashara kwa matangazo ya awali 100	100,000/=
8	Matangazo ya biashara au Promosheni kwa siku Kwa kila tangazo jingine lenye matangazo ya jumla 100 au sehemu	55,000/= 55,000/=

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

9	Matangazo ya mabango yanayoelekeza sehemu za huduma kijamii zinazopatikana katika Shule, Zahanati, Hospitali	Hakuna Ada
10	Magari yaliyobandikwa matangazo ya bidhaa wanazozalisha	4,000/=

SEHEMU YA KUMI NA TISA  
ADA ZA UTUPAJI TAKA NGUMU KWENYE JAA LA TAKA, UBOMOAJI NA UONDOAJI  
WA MABAKI YA VIFAA VYA UJENZI NA UKUSANYAJI TAKA KATIKA KAYA,  
MAJENGO YA BIASHARA NA TAASISI ZA WATU BINAFSI

Ada za utupaji taka ngumu kwenye jaa la taka

Na	Kiasi cha Taka	Kiwango
1	Chini ya tani moja kwa safari	40,000/=
2	Zaidi ya tani moja kwa safari	50,000/=

Ubomoaji na uondoaji wa mabaki ya vifaa vya ujenzi

Na	Eneo kwa mita ya Ujazo	Kiwango
1	Mita moja ya mraba	5,000/=

Ukusanyaji taka katika kaya, Majengo ya biashara na Taasisi za watu binafsi.

Na	Aina ya Biashara	Viwango vya ada
1	Makazi (kaya)	2,000/= kwa mwezi
2	Mgahawa mdogo	3,000/= kwa mwezi
3	Mgahawa wa kati	5,000/= kwa mwezi
4	Mgahawa mkubwa	15,000/= kwa mwezi
5	Nyumba ya kulala wageni yenye vyumba vya bei ya chini ya shilingi 10,000/=	10,000/= kwa mwezi
6	Nyumba ya kulala wageni yenye vyumba vya bei ya kuanzia shilingi 10,000/= hadi 20,000/=	15,000/= kwa mwezi
7	Nyumba ya kulala wageni yenye vyumba vya bei ya kuanzia shilingi 20,000/= hadi 50,000/=	20,000/= kwa mwezi
8	Nyumba ya kulala wageni yenye vyumba vya bei ya kuanzia shilingi 50,000/= hadi 100,000/=	50,000/= kwa mwezi
9	Nyumba ya kulala wageni yenye vyumba vya bei ya kuanzia shilingi 100,000/= hadi 200,000/=	100,000/= kwa mwezi
10	Kiwanda kikubwa	200,000/= kwa mwezi
11	Kiwanda cha kati	100,000/= kwa mwezi
12	Kiwanda kidogo	20,000/= kwa mwezi
13	Zahanati binafsi (Taka zisizo hatarishi)	10,000/= kwa mwezi
14	Kituo cha Afya binafsi (Taka zisizo hatarishi)	15,000/= kwa mwezi
15	Hospitali binafsi	25,000/= kwa mwezi
16	Hospitali ya rufaa	30,000/= kwa mwezi
17	Wauza mbao	5,000/= kwa mwezi
18	Wapasua mbao	10,000/= kwa mwezi
19	Fundi seremala wakubwa	25,000/= kwa mwezi
20	Fundi seremala wa kati	10,000/= kwa mwezi
21	Fundi seremala wadogo	5,000/= kwa mwezi
22	Fundi chuma	5,000/= kwa mwezi
23	Karakana kubwa	50,000/= kwa mwezi

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

24	Karakana ya kati	20,000/= kwa mwezi
25	Karakana ndogo	10,000/= kwa mwezi
26	Duka la jumla	20,000/= kwa mwezi
27	Duka kubwa (Super Market)	30,000/= kwa mwezi
28	Duka la kati (Rejareja)	10,000/= kwa mwezi
29	Duka dogo (rejereja)	5,000/= kwa mwezi
30	Shule ya Msingi ya Bweni (Binafsi)	10,000/= kwa mwezi
31	Shule ya msingi ya Kutwa (binafsi)	5,000/= kwa mwezi
32	Shule ya Sekondari kutwa (Binafsi)	10,000/= kwa mwezi
33	Shule ya Sekondari Bweni (Binafsi)	20,000/= kwa mwezi
34	Duka dogo la chakula	5,000/= kwa mwezi
35	Duka la kati la chakula	10,000/= kwa mwezi
36	Duka kubwa la chakula	20,000/= kwa mwezi
37	Baa kubwa	50,000/= kwa mwezi
38	Baa ya kati	20,000/= kwa mwezi
39	Baa ndogo (Grocery)	10,000/= kwa mwezi
40	Klabu ya siku	50,000/= kwa mwezi
41	Kumbi za Sherehe	50,000/= kwa mwezi
42	Duka la kuuza nyama na samaki	10,000/= kwa mwezi
43	Duka la dawa (Jumla)	20,000/= kwa mwezi
44	Duka la dawa (Rejareja)	10,000/= kwa mwezi
45	Dobi mdogo	1,000/= kwa mwezi
46	Fundi wa vifaa vya umeme	5,000/= kwa mwezi
47	Fundi kushona kwa kila cherehani	1,000/= kwa mwezi
48	Saluni	5,000/= kwa mwezi
49	Kituo cha kuuza mafuta kikubwa (Petrol Station)	50,000/= kwa mwezi
50	Kituo cha kuuza mafuta cha kati (Filling Station)	20,000/= kwa mwezi
51	Stoo	5,000/= kwa mwezi
52	Ghala	25,000/= kwa mwezi
53	Taasisi za kidini	10,000/= kwa mwezi
54	Taasisi zisizo za kidini	50,000/= kwa mwezi
55	Klabu ya pombe ya asili	2,000/= kwa mwezi
56	Kituo cha michezo	20,000/= kwa mwezi
57	Uwanja wa michezo	10,000/= kwa mwezi
58	Washona viatu	1,000/= kwa mwezi
59	Stoo za mkaa	10,000/= kwa mwezi
60	Duka la kuuza magari	50,000/= kwa mwezi
61	Nyumba za video/Sinema	5,000/= kwa mwezi
62	Gereji kubwa ya magari	50,000/= kwa mwezi
63	Gereji ya kati ya magari	20,000/= kwa mwezi
64	Gereji ndogo ya magari	10,000/= kwa mwezi
65	Gereji ya pikipiki	10,000/= kwa mwezi
66	Gereji ya baiskeli	5,000/= kwa mwezi
67	Sehemu kubwa za kuoshea magari	10,000/= kwa mwezi
68	Sehemu ndogo za kuoshea magari	5,000/= kwa mwezi
69	Mashine za kusaga ndogo	5,000/= kwa mwezi
70	Mashine za kusaga kubwa	10,000/= kwa mwezi
71	Viwanda vya simu	3,000/= kwa mwezi
72	Wauza barafu	5,000/= kwa mwezi
73	Wauza mkaa wa jumla	10,000/= kwa mwezi
74	Wauza mkaa wa rejareja	5,000/= kwa mwezi

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

75	Vizimba sokoni	200 kwa siku
76	Wauza Ngozi	5,000/= kwa siku
77	Ofisi	5,000/= kwa mwezi
78	Dahalia	20,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA ISHIRINI  
ADA NA USHURU WA HUDUMU NYINGINE

Na		
1	Adhabu ya papo kwa papo kw mifugo inayokamatwa kwa kuzurura ovyo; a) Ngombe au punda b) Nguruwe c) Mbuzi na Kondoo	5,000/= kwa kila mmoja 3,000/= kwa kila mmoja 2,000/= kwa kila mmoja
2	Ushuru wa kuhifadhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura ovyo: d) Ngombe au punda e) Nguruwe a) Mbuzi na Kondoo	3,000/= kwa kila mmoja kwa siku 2,000/= kwa kila mmoja kwa siku 1,000/= kwa kila mmoja kwa siku
3	Ushuru wa huduma ya maghala na vinu vya kusaga na kukoboa mpunga na mahindi	25,000/= kwa mwaka
4	Ushuru wa nyumba za kulala wageni	10% kwa kila kitanda
5	Ada za utambuzi wa mifugo na uwekaji kitanda	Kulingana na mwongozo wa wizara
6	Ada ya kibali cha mlipuko wa mawe	50,000/= kwa kibali

SEHEMU YA ISHIRINI NA MOJA  
ADA NA USHURU WA KUPAKIA NA KUSHUSHA BIDHAA MBALIMBALI

Na	Aina ya bidhaa	Gari ujazo (Ukubwa wa Tani)	Gharama za Ushuru (Shilingi za Tanzania)
1	Bidhaa ya ujenzi	Tani 1 hadi Tani 5.9	5,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	8,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	10,000/=
		Tani 15 na zaidi	12,000/=
2	Bidhaa ya chakula	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 15 na zaidi	10,000/=
3	Bidhaa za Vinywaji (Beverages)	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 15 na zaidi	10,000/=
4	Bidhaa za matumizi ya nyumbani	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 15 na zaidi	10,000/=
5	Vifaa vinavyotumia umeme	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 15 na zaidi	10,000/=

*Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Geita*

*Tangazo la Serikali Na.668 (Linaendelea.)*

6	Bidhaa za mafuta ya magari, mitambo na gesi	Tani 1 hadi Tani 6.9	10,000/=
		Tani 7 hadi Tani 15	20,000/=
		Tani 15 na zaidi	25,000/=
7	Vyuma chakavu	Tani 1 hadi Tani 5.9	5,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	10,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	15,000/=
		Tani 16 na zaidi	20,000/=
8	Mazao mchanganyiko ya kilimo	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 16 na zaidi	10,000/=
9	Mazao ya Maliasili	Tani 1 hadi Tani 5.9	3,000/=
		Tani 6 hadi Tani 10.9	5,000/=
		Tani 11 hadi Tani 15.9	8,000/=
		Tani 16 na zaidi	10,000/=
10	Bidhaa, mazao ya kilimo na maliasili	Gunia	500/=
		Tenga	500/=
		Dumu/Ndoo ya Lita 20	500/=
		Box	500/=

**SEHEMU YA ISHIRINI NA MBILI  
ADA YA USHURU WA MEZA KATIKA MASOKO YETU**

Na	Ushuru	Kiasi
1	Ushuru wa Meza	300
2	Tozo ya Usafi	200
	Jumla	500

JEDWALI LA PILI

*(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 10(1))*

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA UCHIMBAJI WA MADINI YA UJENZI

1. Jina la mwombaji.....
2. Anwani ya mwombaji.....  
Simu..... barua pepe.....
3. Aina ya madini yanayoombewa kibali.....
4. Eneo linaloombewa kibali:
  - i. Mahali/Kitongoji.....kijiji/mtaa.....kata.....
  - ii. Ukubwa wa eneo .....
  - iii. Nambari ya leseni ya mchimbaji mwombaji .....
5. Muda wa kibali:  
Tarehe ya kutolewa kwa kibali.....  
Mwanzo wa kibali.....  
Mwisho wa kibali.....
6. Masharti ya jumla ya kibali:
  - i. Mwombaji awasilishe mpango wa usimamizi wa mazingira katika eneo analotaka kuchimba
  - ii. Mwombaji awasilishe mpango wa uchimbaji wa madini husika
  - iii. Kazi ya kuchimba itafanyika kati ya saa moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni
  - iv. Mwombaji atalazimika kuhakikisha ushuru wa Halmashauri unalipwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za Halmashauri
7. Masharti mahususi kwa mwombaji:
  - i. ....
  - ii. ....
  - iii. ....
  - iv. ....

Jina la anayetoa kibali .....  
Sahihi..... Wadhifa wa mtoa kibali.....Tarehe .....

JEDWALI LA TATU

*(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19)*

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi .....nakiri KWA HIARI YANGU  
MWENYEWWE mbele ya..... ambaye ni Mkurugenzi wa  
Halmashauri ya Mji Geita kwamba arehe .....ya Mwezi ..... Mwaka..... nilitenda  
kosa kwa kukiuka masharti ya kanuni ya .....ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri  
ya Mji Geita ya Mwaka 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Geita, niko tayari kulipa kiasi cha  
ada au ushuru na faini ninayodaiwa.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI  
MWENYEWWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo Tarehe .....ya Mwezi .....Mwaka .....

Jina: .....

Saini: .....

MBELE YA:

Jina: .....

Wadhifa: .....

Saini: .....

Tarehe: .....

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Geita imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Mji Geita uliofanyika tarehe 29/8/2023 na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:-

YEFRED EDSON MYENZI,  
*Mkurugenzi,*  
*Halmashauri ya mji,*  
*Geita*

MHE. COSTANTINE MORANDI MTANI,  
*Mwenyekiti,*  
*Halmashauri ya mji,*  
*Geita*

**NAKUBALI,**



Dodoma,  
20 Juni, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA,  
*Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI*