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Ndugu Mgeni Rasmi, awali ya yote kwa heshima na taadhima tunakukaribisha sana
katika kata yetu ya Nyanguku. Aidha tunakushukuru sana kwa kukubali wito wa kuja
kushiriki nasi ukiwa Mgeni Rasmi. Tunajua una majukumu mengi lakini kutokana na
Upendo Mkubwa ulio nao kwetu sisi watoto, umeyaacha majukumu na kuja
kuungana nasi,Mungu akubariki sana.

Ndugu Mgeni Rasmi, siku ya mtoto wa Afrika huadhimishwa kila mwaka tarehe 16
Juni kukumbuka mauaji ya halaiki ya watoto yaliyofanywa na majeshi ya makaburu
katika kitongoji cha Soweto nchini Afrika Kusini mwaka 1976. Watoto hao waliuawa
kikatili wakiwa katika maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi kama vile kutumika
kwa lugha ya Kiafrikana kuwafundishia watoto wa kiafrika tu ilihali watoto wa kizungu
wakitumia lugha ya Kiingereza.

Ndugu Mgeni Rasmi, katika kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika kila mwaka
hutolewa kauli mbiu ya kitaifa. Mwaka huu 2018 kauli mbiu ni " KUELEKEA UCHUMI
WA VIWANDA:Tusimwache mtoto nyuma”

Ndugu Mgeni Rasmi, katika kufanikisha maadhimisho haya ya leo,Baraza la Watoto
wa Kata ya Nyanguku kwa kushirikiana na uongozi mzima wa kata na
walimu,tumefanikiwa kujadili kauli mbiu ya mwaka huu kwa kuangalia maeneo
ambayo mtoto anaweza kushiriki katika kujenga Tanzania ya Viwanda.Kauli Mbiu hii
ilijadiliwa katika maeneo makuu matatu ambayo ni Elimu, Afya na Jamii.

Ndugu Mgeni Rasmi, Katika eneo la Elimu watoto tumejadili na kuona kuwa tunaweza
kushiriki kwa kupatiwa elimu bora ambayo itatuwezesha kuwa wadadisi,wabunifu na
wagunduzi wa vitu mbalimbali kwa uchumi wa viwanda. Katika eneo hili tunawaomba
wazazi na jamii kutupa haki yetu ya msingi ya elimu kwa kuandikisha shule watoto
kwa wakati bila kuwasahau watoto wenye mabhitaji maalum, kuzuia utoro wa rejereja
na utoro sugu, kuzuia mazingira hatarishi yanayopelekea mimba na ndoa za utotoni,
kutupatia mahitaji yote muhimu ya shule na kushirikiana na walimu pamoja na
uongozi wa shule katika kutatua changamoto za kielimu zinazowakabili
wanafunzi.Aidha jamii ishiriki kikamilifu katika kuhakikisha shule zetu zina
miundombinu stahiki ili kufanya mazingira ya shule kuwa vutivu kwa watoto
kujifunza.

Ndugu Mgeni Rasmi, kipekee tunaiomba serikali yetu kuhakikisha shule zetu ambazo
Zipo pembezoni zinapatiwa huduma ya umeme ili kuwezesha watoto kujifunza kwa
vitendo na kutumia teknolojia ya kisasa itakayosaidia kuongeza ubunifu wa watoto




katika kuelekea uchumi wa viwanda. Watoto tunaosoma katika shule za vijijini
tunashindwa kujifunza kwa vitendo Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
kutokana na changamoto ya umeme na kukosekana kwa vifaa kama vile kompyuta.

Ndugu Mgeni Rasmi, ushiriki wa mtoto pia katika uchumi wa viwanda unawezeshwa
na Afya njema. Katika eneo hili,kwa niaba ya watoto wenzetu wa Halmashauri ya Miji
Geita, tumejadili na kuona kuwa watoto wanakabiliwa na changamoto nyingi za
kiafya zinazopelekea mahudhurio duni shuleni na wakati mwingine kukatisha masomo
na hata vifo.Tunawaomba wazazi kutekeleza jukumu lao la msingi la kuhakikisha
tunakuwa na afya njema kwa kutuwahisha hospitali mapema tunapougua au
kuonyesha dalili za ugonjwa badala ya kutupeleka kwa waganga wa kienyeji ambao
huchelewesha matibabu na kusababisha mtoto kukosa masomo na kuripotiwa kama
mtoro.Aidha,tunaiomba serikali yetu itilie mkazo afya ya mama na mtoto kwa
kuhakikisha mama zetu wanajifungulia katika vituo vya afya na watoto wanapelekwa
kliniki kwa kipindi chote wanachotakiwa ili wapate chanjo stahiki zitakazowawezesha
kukua wakiwa na afya njema.Kadhalika huduma ya kwanza iimarishwe shuleni na
kutujengea uwezo watoto kujihudumia wenyewe uhitaji unapotokea.

Ndugu Mgeni Rasmi, tutakuwa wachoyo wa fadhila tusipoishukuru serikali yetu ya
awamu ya tano chini ya mheshimiwa Rais John Pombe Magufuli kwa kuhakikisha
watoto tunapata chanjo za kutukinga na maradhi kama vile chanjo dhidi ya
magonjwa yasiyopewa kipaumbele(minyoo na kichocho) na chanjo ya saratani ya
shingo ya kizazi. Tunaomba chanjo hizi ziendelee kutolewa kwani mazingira yetu ni
hatarishi sana hasa maji tunayoyatumia ambayo sio safi na salama.

Ndugu Mgeni Rasmi, Katika kuimarisha afya ya mtoto, michezo pia ni muhimu
sana.Tunawaomba wazazi na jamii kwa ujumla kutupa fursa ya kuonyesha vipaji
vyetu vya michezo mbalimbali kwa kutuwekea mazingira mazuri ya kucheza shuleni
na hata nyumbani. Tunaomba viongozi wetu wa serikali za vijiji na mitaa kutenga
maeneo ya wazi kwa ajili ya watoto kujumuika kwa michezo mbalimbali kuliko
kutegemea viwanja vya shuleni tu ambavyo havitoshelezi mahitaji. Aidha, tunaomba
msisitizo wa serikali uendelee kuhakikisha wazazi wanachangia tupate chakula cha
mchana shuleni ili tuwe na afya njema na kujifunza vizuri.

Ndugu Mgeni Rasmi, katika eneo la jamii, tunaiomba jamii kwa ujumla wake
kuhakikisha mtoto anashirikishwa kikamilifu katika uchumi wa viwanda.Jamii ina
mchango mkubwa katika hili kwa kuweka mazingira mazuri kwa mtoto kushiriki
katika mijadala mbalimbali, kuibua miradi ya maendeleo (watoto tuulizwe kuhusu
mahitaji yetu), kutunga sheria ndogondogo hasa zinazomhusu mtoto, kushirikishwa
katika ujenzi wa miundombinu ya shule pamoja na usafi na uhifadhi wa mazingira.
Aidha tunaiomba jamii itekeleze kwa vitendo kauli mbiu inayosema ‘Mtoto wa
mwenzako ni mtoto wako’ kwa kuhakikisha watoto wote tunakuwa na mienendo
mema na kukemea vitendo kama vile watoto kuonekana katika kumbi za starehe
(mfano mabanda ya video na disko vumbi) na maeneo hatarishi,ajira za
watoto, ukatili wanaofanyiwa watoto majumbani na mitaani,ubakaji na ulawiti.



.gu Mgeni Rasmi, tunaomba pia wazazi na jamii kwa ujumla waelimishwe juu ya
4jibu wao katika malezi ya watoto. Hii ni kutokana na kuwa baadhi ya wazazi
~anasahau wajibu wao na kupelekea watoto kuzagaa mitaani na wengine kulelewa
katika vituo vya watoto ilihali wazazi wapo lakini hawajitokezi kuwachukua na
kuwahudumia watoto wao. Aidha tunawaomba viongozi wetu wa dini kusaidia kutoa
semina za ndoa na familia bora ili kuepusha tatizo la wazazi kufarakana na kutengana
na mwisho kuwakosesha watoto haki yao ya malezi na hata elimu.

Ndugu Mgeni Rasmi,Tunaomba kuwaasa watoto wenzetu popote walipo kutimiza
wajibu wao kikamilifu ili kuondoa migogoro kati yao na wazazi,walezi na jamii
inayopelekea wakati mwingine kukoseshwa haki zao za msingi.Aidha, tunawasihi
sana watoto wenzetu kuacha tamaa ya fedha na mali ili kutoingia katika mitego ya
watu wasiokuwa na nia njema kwa watoto.Tujitahidi pia kutoa taarifa ya matukio ya
unyanyasaji na udhalilishaji wa watoto katika vyombo vinavyohusika.Watoto pia
tupige vita uzururaji na tabia zinazotupelekea katika mazingira ya hatari ya kubakwa
au kulawitiwa. Kadhalika, tuwe wavumilivu, wabunifu, wagunduzi na tuwe na
mienendo mizuri na kupenda kubaki katika familia zetu.

Ndugu Mgeni Rasmi, tunawaomba wadau wote na wanaharakati wa haki za watoto
wasichoke kutupigania na kuhakikisha tunapata haki zetu kwa ukamilifu.
Tunautambua na kuuthamini mchango wao katika mapambano ya haki za mtoto, na
kipekee tunayashukuru mashirika ya PLAN International na NELICO ambao
wamekuwa karibu nasi wakati wote na kutujengea uwezo katika kutetea na kuzilinda
haki zetu. Tunaomba muendelee kuwa karibu nasi, na pia tunazikaribisha asasi
zingine ziwaunge mkono katika harakati za kumkomboa mtoto wa Afrika na hasa
aliyeko kata ya Nyanguku.

Ndugu Mgeni Rasmi, tutakuwa wachoyo wa fadhila tusipoushukuru uongozi wa kata
ya Nyanguku chini ya Mheshimiwa diwani wetu Ndg. Elias Ngole na Afisa Mtendaji wa
kata Ndg.George Maguga kwa ushirikiano wanaotupa kama walezi wetu na
kuhakikisha baraza linafanya kazi yake.Aidha chini ya uongozi wa viongozi hawa
mazingira ya watoto yameendelee kuboreshwa kwa kuhakikisha shule zetu zinakuwa
na miundo mbinu stahiki na toshelevu, huduma za afya zinasogea karibu na
wananchi ili watoto tusipate tabu na pia kuanzisha harakati za shule yetu ya
sekondari ya kata.Tunaomba juhudi zao ziungwe mkono ili kwa pamoja tushiriki
katika Tanzania ya Viwanda.

Mwisho Ndugu Mgeni Rasmi, kwa niaba ya watoto wote wa Halmashauri ya Mji
Geita,uongozi wa kata ya Nyanguku na wanajamii wa kata ya Nyanguku
tunakushukuru sana kuja kujumuika nasi ukiwa mgeni rasmi. Aidha tunawashukuru
wageni waalikwa wote mabibi na mabwana kwa kujumuika nasi katika sherehe hii.
Na kipekee sana tunaushukuru uongozi wa Halmashauri ya mji Geit kwa kutupa fursa
ya kuwa wenyeji wa maadhimisho haya.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Geita - Asanteni sana.



